Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi ███████ Xem bài viết
    Em có cái BA thường tháo trong inverter 800VA cũng to.
    [ATTACH=CONFIG]n1671395[/ATTACH]

Muốn làm puresin inverter bat cho dễ nhưng hiệu suất lại không cao nên muốn tham khảo từ các bác :

1) Dòng không tải DC-DC ( của BAX) ( chạy ở 12V )
    2) Dòng không tải DC-AC
    3) Hiệu suất khi ở 200W.
    Tên bạn độc thật " bôi xanh" cái BA củng độc, biến áp hiệu suất phụ thuộc cách quấn và chất lượng lõi, dùng BA sắt mạch đơn giản hơn và chỉ cần móc tụ không cần cuộn cảm. Mấy cái cs trên 10k đều dùng BA thường vì nó chịu dòng quá tải tốt hơn, mạch đơn giản hơn.
    Khoa học công nghệ mới là chìa khóa của sự phát triển!

Comment

• Nguyên văn bởi ladykiller Xem bài viết

Tên bạn độc thật " bôi xanh" cái BA củng độc, biến áp hiệu suất phụ thuộc cách quấn và chất lượng lõi, dùng BA sắt mạch đơn giản hơn và chỉ cần móc tụ không cần cuộn cảm. Mấy cái cs trên 10k đều dùng BA thường vì nó chịu dòng quá tải tốt hơn, mạch đơn giản hơn.

Cám ơn bác, vậy để em làm bằng BA sắt cho dễ.

Comment

• chẳng hiểu sao, em làm y chang datasheet egs002. sau SPWM còn lọc nhiễu cao tần ( mấy cái ups xịn nó chỉ dùng cục ferriter chụp cái dây biến áp, còn em quấn vài vòng quanh lõi xuyến ferriter lận ) rồi mới cho vào biến thế, mà biến thế xuyến quấn tỷ lệ 5,5vac/220vac. lõi ổn áp robot 2kva.
        nấu cái nồi cơm 450w. dòng bên acquy chỉ 70a/12,5vdc thôi. hichic. còn nồi cơm đo dòng, áp cũng chỉ hơn 420w một tí thôi.
        nhưng nếu tải 1 bóng đèn tròn 200w thì cũng suýt soát 80% hiệu suất. thấp hơn hay cao hơn ngưỡng này thì hiệu suất lao dốc.
        làm nguồn xung thì hiệu suất cán đích gần 90%.
        LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

Cám ơn bác, vậy để em làm bằng BA sắt cho dễ.
          Chắc Bình "đỉa" Quảng Xương hả?

Mới rồi làm 1 mạch hiệu suất cao thấy OK, vẽ 1 cái mạch cách ly 12-24 share cho ae. Thấy ông anh chạy ~600W kêu tản nhiệt lanh tanh. 24V CS ko phá bình thì chạy max 1500W là OK rồi.

Comment

• Chắc bác Đại Ngô . Thấy khoe hàng
            LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết

Chắc Bình "đỉa" Quảng Xương hả?

Mới rồi làm 1 mạch hiệu suất cao thấy OK, vẽ 1 cái mạch cách ly 12-24 share cho ae. Thấy ông anh chạy ~600W kêu tản nhiệt lanh tanh. 24V CS ko phá bình thì chạy max 1500W là OK rồi.

?????????????????????????

Em chỉ đang là SV thôi, mới biết gõ mấy con avr, thấy hay nên định làm 1 con atmgega8 để all in one :
              quá tải, quá nhiệt, hết điện ắc quy,.......
              Mới được thế này. Còn ổn định 220v các bác cho em lời khuyên ạ.

P/S: mấy cái mạch của bác thanhfdc vẽ bằng Zone mod mấy đường mạch lúc in ra nhạt hơn với cái đi dây bằng track mode, nhạt hơn cả chữ luôn, máy in không tốt thì không được, muốn đậm xuất ra dxf xong rồi import lại rồi mới in ra thì mới đậm. vẽ bằng cái khác thì không cần
              Cái hỏi thì được một bác trả lời, bác nói cái dell gì vậy.

Tìm thấy một bài này của bác nữa

Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết
              Mình ko trách mắng ai ở đây cả! Ý mình là cho các bạn thấy việc "làm dâu trăm họ", khó đến nhường nào. Cả từ DĐ cho đến đời sống như nhau cả thôi.

Bình "đỉa" Quảng Xương đọc cho kỹ vào nhé.
              ??????????????????????????
              ??????????????????????????
              Attached Files

Comment

• Diễn đàn dạo này có nhiều âm binh. Cũng tốt vì môi trường ảo nên cũng cần thử thách có thật lòng hay không.
                Mưu sự tại nhân, thành sự tại thiên,

Comment

• Mới làm nên chưa tính kĩ, lúc có điện làm thế nào để tự động nạp CC-CV cho ắc quy được đây các bác.
                  Click image for larger version

Name:	confuse.png
Views:	1958
Size:	9.1 KB
ID:	1671458

Comment

• Nguyên văn bởi SPWM Xem bài viết
                    Bác làm cẩn thận quá nhỉ, nhưng EGS002 thì không có cách nào nhét xạc và bình vào đúng vỏ của nó được nhỉ.
                    Cái của em đúng kích thước bo cũ TG500 là 70x210mm đang tích hợp phần xạc nữa là xong. Khoe tí cho khí thế.
                    https://www.youtube.com/watch?v=bnRIw7WLKao
                    Mạch bác làm gọn wá, sao e thấy cái lõi lọc màu vàng vậy, bác dùng lõi nhôm cũng được à. Bình 50ah sao nhét vừa được bác hiii, làm xong rồi mong cúp điện nhưng chẳng thấy nên mỗi tuần em phải mang ra xả một lần cho bền acquy

Comment

• Hôm trước đọc ở đâu đó thấy bác thanhfdc nó về quạt làm mát mà tìm mãi không thấy. Do vậy cho mình hỏi các bác thường dùng quạt cỡ nào (6x6cm hay 8x8cm...), công suất bao nhiêu (loại 12VDC các bác nhé). Thanks

Comment

• Nguyên văn bởi Nguyenson318 Xem bài viết
                        Hôm trước đọc ở đâu đó thấy bác thanhfdc nó về quạt làm mát mà tìm mãi không thấy. Do vậy cho mình hỏi các bác thường dùng quạt cỡ nào (6x6cm hay 8x8cm...), công suất bao nhiêu (loại 12VDC các bác nhé). Thanks
                        Quạt 8x8cm kiểu này

Name:	quat-tan-nhiet-fan-case-8cm_360.jpg
Views:	1276
Size:	21.7 KB
ID:	1671494
                        Với cùng kích thước quạt quay mạnh hơn thương ồn, mạnh hơn tí nữa cánh quạt bị làm nhỏ lại lấy chỗ cho động cơ loại này cực ổn.

8cm thường ghi 0.23A trở lại công suất <= 3W.
                        Mạnh hơn tí nữa lấy quạt tản nhiệt CPU chạy bằng vòng bi quay tí mù luôn.
                        Cần quạt hơn 10w thì chuyển qua 12cm để đỡ ồn.

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
                          [ATTACH=CONFIG]n1671194[/ATTACH] [ATTACH=CONFIG]n1671187[/ATTACH]

Vừa nhận đc board bạn ở Bình Thuận làm giúp. Phiên bản dùng tlp250 . Show phát.
                          vừa test ok xong bo đk. Bôi nhựa thông chống oxi hóa nhìn nhem nhóa.

Name:	image_88384.jpg
Views:	1276
Size:	123.6 KB
ID:	1671568 Click image for larger version

Name:	image_88385.jpg
Views:	1256
Size:	198.6 KB
ID:	1671569

Comment

• Nguyên văn bởi vietquangtn Xem bài viết
                            Em cũng vừa xử xong cái EGS002 này. Transistor bé ấy là A1015 bị quả chập cứng. Thay hết rồi thì thay luôn cả nó đi thôi.
                            Dạ vâng, để chiều nay vê em kiếm mấy con A1015 về thay xem có đc không. Nếu không đc thì sẽ kiểm tra theo cách bác thanhfdc đã chỉ! Chân thành cảm ơn các bác đã giúp đỡ.
                            |

Comment

P/S: mấy cái mạch của bác thanhfdc vẽ bằng Zone mod mấy đường mạch lúc in ra nhạt hơn với cái đi dây bằng track mode, nhạt hơn cả chữ luôn, máy in không tốt thì không được, muốn đậm xuất ra dxf xong rồi import lại rồi mới in ra thì mới đậm. vẽ bằng cái khác thì không cần
                              Cái hỏi thì được một bác trả lời, bác nói cái dell gì vậy.
                              Cái này là do cardtridge cùi, mực cùi thì in zone ra nó ko nét như track vì lượng mực hút lên drum ít và bị phân bố trên diện tích lớn. Chịu khó nhịn ăn mua 1 cái cardtridge xịn của hãng mà in thì track hay zone cũng nét như nhau cả. Cardtridge xịn thì mực in cũng dẻo hơn, bám dính lên giấy có bề mặt trơn láng như giấy decan cũng tốt hơn. Test cardtridge thì cứ in 1 bản A4 đen toàn bộ là biết máy in zone có tốt hay ko. Nó mà mờ, đậm nhạt ko đều thì DFX hay gerber gì cũng thua.

Comment

• Nguyên văn bởi thanhfdc Xem bài viết

Cái này là do cardtridge cùi, mực cùi thì in zone ra nó ko nét như track vì lượng mực hút lên drum ít và bị phân bố trên diện tích lớn. Chịu khó nhịn ăn mua 1 cái cardtridge xịn của hãng mà in thì track hay zone cũng nét như nhau cả. Cardtridge xịn thì mực in cũng dẻo hơn, bám dính lên giấy có bề mặt trơn láng như giấy decan cũng tốt hơn. Test cardtridge thì cứ in 1 bản A4 đen toàn bộ là biết máy in zone có tốt hay ko. Nó mà mờ, đậm nhạt ko đều thì DFX hay gerber gì cũng thua.

Đức phát khỏi chạy.
                                1) DXF chứ không phải DFX.
                                2) Xuất ra DXF nó chuyển thành đường giống track. Nhiều track gộp lại, đậm hơn đó bác.

P/s : cập nhật tiến độ. Vỡ mộng atmega8 all in one. chuyển sang atmega16 all in one. Dự tính:
                                - Có chức năng UPS.
                                - Bảo vệ quá tải, báo điện áp ắc quy, quá nhiệt.
                                - Có tùy chọn sine, vuông để nâng hiệu suất.
                                - Cầu H dùng PC817. Không dùng boostrap mà giống cái này của bác @ladykiller http://www.dientuvietnam.net/forums/...-d%C3%B9ng-pic
                                SPWM cấp vào vế dưới.
                                =Từ so sánh, so áp đều dùng avr.
                                Đang làm giở.....................

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X