Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mình ko dùng asm cho mcu này mà là c. Asm thì có thể dùng codevision. Hoặc dùng notepad củng pc.

Comment

• Mình cũng đang làm inverter đang làm phần dc-dc biến áp sử dụng xuyến 40*17 (đường kín ngoài và chiều dầy) quấn sơ cấp 3*3 dây 1mm chập 12 thứ cấp dây 1mm 80v ,với biến áp như vậy các bác tính giúp e chạy bao nhiêu fet 3205 là vừa

Comment

• Nguyên văn bởi minhtai2412 Xem bài viết
        Mình cũng đang làm inverter đang làm phần dc-dc biến áp sử dụng xuyến 40*17 (đường kín ngoài và chiều dầy) quấn sơ cấp 3*3 dây 1mm chập 12 thứ cấp dây 1mm 80v ,với biến áp như vậy các bác tính giúp e chạy bao nhiêu fet 3205 là vừa
        Lõi 40.0/24.0/16.0 PC40 chạy 30kHz thì max 1800W, dây như bạn quấn thì sơ cấp tải được 70A, muốn chạy mấy fet 3205 tùy driver bạn đáp ứng không

Comment

• Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết

Lõi 40.0/24.0/16.0 PC40 chạy 30kHz thì max 1800W, dây như bạn quấn thì sơ cấp tải được 70A, muốn chạy mấy fet 3205 tùy driver bạn đáp ứng không
          Phần driver lái mình làm như sau ka3525 tụ chân 5 222 trở chân 6 10k trở chân 7 330 ôm đệm tran 8550 và 8050 lái biến áp cách ly ee 16 quấn 3 cuộn mỗi cuộn 50 vòng dây 0.2 mm trở kích fet 10om xả 10k .vậy với cấu hình như vậy thì láy được tối đa bao nhiêu con 3205 mỗi vế ( vì mình ko biết lý thuyết nên ko tính được chỉ làm theo thôi )

Comment

• tần số đó cỡ 25-35KhZ, cặp totem có thể chạy 2mos irf3205 song song, BAX chỉ 300mA thì khó lái 1 cặp mos. Nếu không dùng bax, chỉ dùng 1 cặp D882/B772(3A) cho một nhánh thì lái tốt 3 con 3205 song song

Comment

• Bạn dinhthuong80 cho mình hỏi thêm là muốn lái tốt 7 fet mỗi nhánh thì dùng driver như thế nào là hợp lý có dùng biến áp lái cách ly

Comment

Tranh thủ các giờ giải lao hàn mạch. Các bác xem, với đầu mũi hàn gần 1ly không mài dũa, hàn như vậy thì có ổn không nhé! Nếu thấy quá tệ thì e sẽ cho nó vào lò nướng cho đẹp mắt.

@TP_Electro: chân cắm số 18 đo áp accu vẫn max 500V ứng với 5Vadc phải không bạn, để mình tính R1 và R28.

Bạn xem lại chỗ mạch đo dòng AC, chân cắm thứ 16 ấy, con Opam U1 thì chân 6 và 7 nối tắt với nhau, chỉ đệm thôi chứ không khuếch đại phải không?
                Nhìn cái mũi hàn kia mà bác hàn được như vậy là siêu cao thủ hàn rồi.

Comment

• Chào các bác. Các bác cho em xin file hoàn chỉnh với. Hoặc chỉ cho em đến mục nào để lấy file với. Em cũng muốn làm 1 bộ ạ. Cám ơn các bác.

Comment

• Vào group fb ĐIỆN TỬ BẮC TRUNG NAM bạn nhé.

Comment

• Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
                      Vào group fb ĐIỆN TỬ BẮC TRUNG NAM bạn nhé.
                      Cám ơn anh, để em ghé qua.

Comment

• Bo công suất chạy 76e00 v3 có chạy được bo egs không các bác nhỉ. E định làm 1 bộ cs lớn chút chống mất điện chứ dạo này nghệ an nắng quá. Thủy điện thì hết nước rồi. Đêm mà mất điện thì khỏi ngủ luôn.

Comment

Mình thử giãn sóng ra thì thấy độ rộng các xung spwm đầu của bán kì sin đi lên từ điểm 0 chỉ xấp xỉ bằng nửa độ rộng xung tương ứng ở lúc sin giảm về 0. Mà xung spwm bị mất là xung thứ 2, như vậy rất chắc chắn rằng sóng sin bị biến dạng và lượn sóng gần điểm 0 là do nguyên nhân gì đó khiến MCU làm mất xung cộng với trị số bảng sin mà nó xuất ra ở vùng đó không chuẩn xác chứ không hẳn là do MCU xử lí không kịp lúc đảo bán kì.

Vậy khi nào bạn TP trở lại sẽ kiểm tra kĩ chỗ này và chịu khó hiệu chỉnh thì hi vọng sóng sin của chúng ta sẽ tuyệt đẹp, ăn đứt thằng Century và EGS!
                          [ATTACH=CONFIG]n1698076[/ATTACH]
                          Kết luận:
                          Đúng là sin bị gãy điểm 0 là do thiếu một hay một vài xung quanh điểm 0, nguyên nhân là các xung này D khá nhỏ và một phần hoặc cả xung bị trùng vào deadtime, nên trị bảng sin ra bị thay đổi.
                          Vấn đề này đã được bạn TP_Electro khắc phục bằng cách...xén bỏ luôn vài xung quanh điểm 0, sóng sin ra đã liên tục, đẹp hơn. Nhưng như thế có thể có vấn đề là cũng làm biến dạng hình sin, vì theo đó, tại điểm 0, thay vì đường sin lí tưởng nó tăng giảm "nhẹ nhàng" thì nay nó có thể sẽ dốc hơn, gần với đường thẳng hơn. Điều này phải có máy hiện sóng tốt giãn ra mới xác định được.

Click image for larger version

Name:	sin out.jpg
Views:	1998
Size:	154.4 KB
ID:	1711107

Comment

Kết luận:
                            Đúng là sin bị gãy điểm 0 là do thiếu một hay một vài xung quanh điểm 0, nguyên nhân là các xung này D khá nhỏ và một phần hoặc cả xung bị trùng vào deadtime, nên trị bảng sin ra bị thay đổi.
                            Vấn đề này đã được bạn TP_Electro khắc phục bằng cách...xén bỏ luôn vài xung quanh điểm 0, sóng sin ra đã liên tục, đẹp hơn. Nhưng như thế có thể có vấn đề là cũng làm biến dạng hình sin, vì theo đó, tại điểm 0, thay vì đường sin lí tưởng nó tăng giảm "nhẹ nhàng" thì nay nó có thể sẽ dốc hơn, gần với đường thẳng hơn. Điều này phải có máy hiện sóng tốt giãn ra mới xác định được.

Click image for larger version

Name:	sin out.jpg
Views:	1998
Size:	154.4 KB
ID:	1711107
                            Ko phải thiếu xung đâu bạn, mà chính xác là do điểm trễ zero trước kia + duty quá bé đc làm tròn nên nó ko ra theo kết quả hàm sin khi tái tạo ở điểm này.

Comment

• Chào các bác !
                              Thấy các bác "ăn chơi" món này mấy năm nay mà giờ em mới mò ra, đúng là suốt đời em vẫn mãi là người đến sau.
                              2 ngày nay em lướt từ trang 1 đến trang 189. Đang tìm hiểu lấp trình nuvoton cho N76e003 thế là gió đưa gió đẩy về "rẫy in ve sin" này mà quên cả cơm nước.
                              Bác TP-Electro cho em sin cái code nghiên cứu với bác, em tìm mãi ko thấy ko biết bác có share ko nữa.
                              Thank bác nhiều

Comment

Bác Đinh Thường, Em xem trên mạng họ giới thiệu kích điện 24V lên 220V 4000w có thử tải thực tế, có đo nhiệt độ tản nhiệt. Cấu hình họ dùng 2 lõi xuyến phần DC - DC. ko biết họ dùng lõi tên gì mà công suất lớn vậy. Bác đã làm con nào chưa? có thể thông não cho em ít kinh nghiệm được ko ạ. Lõi 77254A7 này thì được bao nhiêu W ạ? Thanks Bác nhiều ạ.

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X